สสจ.อยุธยา มอบป้ายประกาศมาตรการปลอดภัยสำหรับองค์กร หรือ COVID Free Setting ตลาดองค์การโทรศัพท์
![](https://www.khaoayutthaya.com/wp-content/uploads/2021/11/063576CE-AA07-4FD5-A5F5-BEC1D3CCF3D7-1024x768.jpeg)
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่ตลาดนัดองค์การโทรศัทพ์ ถนนบางเอียน อ.พระนครศรีอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา นายแพทย์ยุทธนา วรรณโพธิ์กลาง นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดพระนครศรีอยุธยา เป็นประธานมอบป้าย ประกาศมาตรการปลอดภัยสำหรับองค์กร หรือ COVID Free Setting ให้กับตลาดองค์การโทรศัพท์ โดยมี พ.อ.อ.สุวัฒน์ สรรพโกศลกุล รองนายกเทศมนตรีเทศบาลนครพระนครศรีอยุธยา เป็นตัวแทนรับมอบ
สำหรับป้ายประกาศมาตรการปลอดภัยสำหรับองค์กร หรือ COVID Free Setting มอบป้ายเพื่อแสดงว่าการดำเนินกิจการและกิจกรรมของสถานที่ต่าง ๆ อยู่ภายใต้เงื่อนไขการปฏิบัติตามมาตรการควบคุมและป้องกันโรค รักษาสมดุลด้านความมั่นคงทางสาธารณสุขควบคู่ไปกับการกระตุ้นเศรษฐกิจของประเทศและฟื้นฟูความเป็นอยู่ของประชาชนให้ใกล้เคียงกับภาวะปกติ เป็นแนวปฏิบัติของมาตรการองค์กรที่ต้องการลดความเสี่ยงในการแพร่เชื้อโรคโควิด-19 เพื่อทำให้ประชาชนสามารถเปิดกิจการและจัดกิจกรรมต่าง ๆ ได้อย่างยั่งยืนและปลอดภัย โดยมีมาตรการความปลอดภัย 3 ด้าน คือ ด้านสิ่งแวดล้อมปลอดภัย ด้านพนักงานปลอดภัย ด้านผู้ใช้บริการปลอดภัย
นายแพทย์ยุทธนา วรรณโพธิ์กลาง นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดพระนครศรีอยุธยา กล่าวหลังจากลงพื้นที่ตลาดองค์การโทรศัพท์ พบว่า มีการดำเนินการตามมาตรการสาธารณสุข พ่อค้าแม่ค้าให้ความร่วมมือปฏิบัติตามมาตรการรวมถึงมีจุดวัดอุณหภูมิ พร้อมจุดบริการเจลแอลกอฮอร์ให้กับผู้มาใช้บริการรวมถึงมีการลงบันทึกเข้าสถานที่หรือสแกนไทยชนะด้วย รวมถึงพ่อค้าแม่ค้าที่ขายของในตลาดแห่งได้รับวัคซีนเกิน ร้อยละ 80 โดยทางสาธารณสุขจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ได้มอบป้าย Steert Food Good Healht อาหารปลอดภัย ใส่ใจสุขภาพให้กับตลาดองค์การโทรศัพท์แห่งนี้ไปก่อนหน้านี้แล้วอีกด้วย